કોરોના સંક્રમિતોને ઓમિક્રોન વેરિયન્ટનું જોખમ વધુ, જાણો વધુ..

0
124
Spread the love

વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશનનું કહેવું છે કે તમામ યુનિવર્સિટીઓમાં કરવામાં આવેલ પ્રારંભિક સંશોધન યુવાનો પર કરવામાં આવ્યું છે.

ઓમિક્રોન (omicron)વેરિયન્ટના ખતરા વચ્ચે વિશ્વ સ્વાસ્થ્ય સંગઠનનું કહેવુ છે કે હજી સુધી એ સ્પષ્ટ થયુ નથી કે કોરોનાનો આ નવો ઓમિક્રોન વેરિયન્ટ કેટલો સંક્રામક અને ઘાતકી છે. ના તો એ જાણી શકાયું છે કે આના લક્ષણો અત્યાર સુધી મળેલા વેરિયન્ટથી કેટલા અલગ છે કે નથી. તેથી, આ વેરિયન્ટના સંભવિત ખતરાને લઈ સાવચેતી રાખવી અનિવાર્ય છે, પરંતુ ગભરાવવાની જરૂર નથી. વૈશ્વિક સંસ્થાના વૈજ્ઞાનિકોનું કહેવું છે કે દુનિયાના તમામ દેશો ઓમિક્રોન પર શોધ કરી રહ્યાં છે. ડબ્લ્યુએચઓ  પણ તેની સાથે મળી કામ કરી રહ્યું છે. આ અભ્યાસને પૂર્ણ થવામાં કેટલાક અઠવાડિયાં લાગશે. તેથી જ્યાં સુધી સ્પષ્ટ ના થાય ત્યાં સુધી કહેવું યોગ્ય નથી કે આ વેરિયન્ટ કેટલો જોખમી છે.

વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશનનું કહેવું છે કે તમામ યુનિવર્સિટીઓમાં કરવામાં આવેલ પ્રારંભિક સંશોધન યુવાનો પર કરવામાં આવ્યું છે. યુવાન લોકોને પહેલાથી જ વધુ ગંભીર રોગ નથી, તેથી આના પર વિગતવાર અહેવાલમાં થોડા અઠવાડિયા લાગી શકે છે. વૈજ્ઞાનિકોનું કહેવું છે કે દક્ષિણ આફ્રિકામાં સંક્રમિતોની સંખ્યા ઝડપથી વધી રહી છે. પરંતુ હજુ સુધી એ જાણી શકાયું નથી કે આનું કારણ ઓમિક્રોન છે કે બીજું કંઈક.

કોરોના સંક્રમિત લોકોને વધુ જોખમ છે

વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશન કહે છે કે પ્રારંભિક પરિણામો દર્શાવે છે કે જે લોકોને પહેલા કોરોના ચેપ લાગ્યો છે, તેમને વધુ સુરક્ષાની જરૂર છે. કારણ કે નવા પ્રકારમાં પરિવર્તન ઝડપથી થઈ રહ્યું છે અને આ કોરોના ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિઓમાં ઝડપથી ફેલાઈ શકે છે.

નબળી રોગપ્રતિકારક શક્તિ ધરાવતા લોકોમાં જોખમ વધારે 

વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશનનું કહેવું છે કે ડેલ્ટા અને ડેલ્ટા પ્લસ સિવાય, કોરોનાના જે પણ પ્રકારો સામે આવ્યા છે તે નબળા રોગપ્રતિકારક શક્તિવાળા લોકો માટે ખતરો બની ગયા છે, કોરોનાના કારણે મૃત્યુ પામેલા લોકોમાં મોટાભાગના લોકો પણ આવા જ હતા જેઓ શારીરિક રીતે નબળા હતા. તેથી, નવા વેરિયન્ટના સંભવિત જોખમ વચ્ચે, સાવચેતી એ સૌથી મોટું હથિયાર છે.

રસીકરણ પૂર્ણ કરવું આવશ્યક છે

ડબ્લ્યુએચઓના મહાનિર્દેશક કહે છે કે આપણે સમગ્ર વસ્તીને રસી આપવામાં જેટલો વધુ સમય લઈશું, તેટલી જ ઝડપથી વાયરસ પરિવર્તિત થશે અને ઝડપથી ફેલાશે. તેથી, રસીકરણની ઝડપ વધારવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. તેમણે કહ્યું કે દરેકને બંને ડોઝ આપવામાં આવે તે જરૂરી છે.

ઓમિક્રોન દર્દીઓની સારવાર કરનાર ડૉક્ટર

કોવિડના નવા પ્રકાર ઓમિક્રોન પર વિશ્વભરની ચિંતાઓ વચ્ચે દક્ષિણ આફ્રિકાના એક ડૉક્ટરે તેના લક્ષણો જાહેર કર્યા છે. આ એવા ડોકટરો છે જેઓ આ પ્રકારથી સંક્રમિત દર્દીઓની સારવાર કરી રહ્યા છે. તેણે કહ્યું કે તેની પાસે અજાણ્યા લક્ષણો છે. જો કે, લક્ષણો હળવા હતા અને દર્દીઓ હોસ્પિટલમાં દાખલ થયા વિના સંપૂર્ણ સ્વસ્થ થયા હતા. દક્ષિણ આફ્રિકન મેડિકલ એસોસિએશનના પ્રમુખ એન્જેલિક કોએત્ઝીએ જણાવ્યું હતું કે તેણે છેલ્લા 10 દિવસમાં આ પ્રકારથી ચેપગ્રસ્ત 30 દર્દીઓ જોયા છે, જેમાં લક્ષણો અપરિચિત છે.

કોરોનાના નવા વેરિયન્ટ ઓમિક્રોન વિશે AFP સાથેની વાતચીતમાં ડૉ. એન્જેલિક કોએત્ઝીએ કહ્યું કે ઓમિક્રોનના દર્દીઓમાં ભારે થાક, સ્નાયુઓમાં દુખાવો, ગળામાં દુખાવો અને સૂકી ઉધરસ વધુ જોવા મળે છે. કેટલાક દર્દીઓમાં તાપમાન થોડું વધારે હોય છે. કોએત્ઝીએ સ્વાસ્થ્ય અધિકારીઓને ચેતવણી આપી હતી કે દેશમાં કોરોનાની વર્તમાન તસવીર જૂના વેરિઅન્ટ ડેલ્ટાથી બિલકુલ અલગ છે. જો કે તે સમય સુધીમાં વૈજ્ઞાનિકો પહેલાથી જ પ્રકાર પર કામ કરી રહ્યા હતા.


Spread the love

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here