કૃષ્ણનો ‘Eternal’ રાસ, ભગવદ્દગીતા અને નવરાત્રી

0
50
Spread the love
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  

ભગવાન કૃષ્ણની જીવનશૈલી જ આપણા માટે પ્રેરણાદાયી છે પણ કૃષ્ણ તો નવરાત્રીમાં પણ હાજરાહજૂર છે.

– ખુશાલી બરછા

એમની ગોપીઓ સાથેની ‘રાસલીલા’ આજે પણ relevant છે કારણકે એ આત્મા – પરમાત્માના અનન્ય સંબંધનું પ્રતીક છે. આજે ‘what goes around, comes around’ની ઉક્તિ પ્રચલિત છે પણ એના બીજ ભગવાન કૃષ્ણએ આજથી 5,000 વર્ષો પહેલા ભગવદ્દગીતામાં વાવેલા.

તેમણે કહેલું કે, ’કર્મની ગતિ અતિ ગહન છે.’ જેવું વાવીએ, તેવું લણીએ. આ સતત ચાલતી વર્તુળાકાર પ્રોસેસ છે. કૃષ્ણએ સાંખ્યયોગમાં ભાર દઈને કહેલું કે, ’હું કોઈ કાળમાં ન હતો એવું નથી, તું ન હતો કે આ રાજાઓ ન હતા એવું પણ નથી અને એવું પણ નથી કે હવે પછી આપણે બધા નહીં હોઈએ.’ આ શ્લોકમાં ફરીફરીને મળવાની આશા જીવંત છે. બધી આત્માઓ, આમ, સતત ગરબે ઘૂમે છે , મતલબ કે, જન્મ લે છે અને મૃત્યુ પણ પામે છે – અને વચ્ચે પ્રગટ સ્વરૂપે એકબીજાને મળે છે. વિભૂતિયોગમાં કૃષ્ણ જગતના તમામ શ્રેષ્ઠ પદાર્થોમાં પોતાની હાજરી છે એવું જણાવે છે અને કહે છે કે, બધાના આદિ, મધ્ય અને અંત એ પોતે જ છે. Generator, operator અને destroyer એટલે God એમ કહેવાય છે. આ બ્રહ્માંડમાં, આ રીતે એનો ‘રાસ’ eternal છે અને રહેશે.


Spread the love
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here