આજથી શરુ થઇ રહ્યો છે પિતૃ પક્ષ, પિતૃના આશીર્વાદ મેળવવા માટે આ વાતોનું રાખો ખાસ ધ્યાન

0
202
Spread the love
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  

પિતૃ પક્ષ 2021 : આજથી પિતૃ પક્ષની શરૂઆત થઇ રહી છે. હિન્દૂ પંચાંગ અનુસાર ભાદરવા માસની પૂર્ણિમા તિથિથી શ્રાદ્ધ પક્ષની શરૂઆત થાય છે. આ દિવસોથી પિતૃઓને તર્પણ આપવામાં આવે છે.આ વખતે પિતૃ પક્ષ 20 સપ્ટેમ્બર 2021થી શરુ થઇ પિતૃ અમાવસ્યા એટલે 06 ઓક્ટોબર સુધી રહેશે. હિન્દૂ ધર્મની માન્યતા અનુસાર, જે પરિજન પોતાનો દેહ ત્યાગ કરી પરલોક જતા રહે છે એમની આત્માની શાંતિ માટે તર્પણ કરવામાં આવે છે.

એ ઉપરાંત યમરાજ પણ શ્રાદ્ધ પક્ષમાં જીવોને મુક્ત કરી દે છે જેથી તેઓ પોતાના પરિજનોને ત્યાં જઈ તર્પણ ગ્રહણ કરી શકે. માને છે કે પિતૃ શ્રાદ્ધ પક્ષમાં પૃથ્વી પર આવે છે અને પોતાના પરિજનોથી તર્પણ મેળવી એમને આશીર્વાદ આપે છે. એનાથી ઘરમાં સુખ શાંતિ બની રહે છે. જો કોઈ વ્યક્તિ મૃત પરિજનને તર્પણ નહિ આપે તો પિતૃ નારાજ થઇ જાય છે, સાથે જ કુંડલીમાં પિતૃ દોષ લાગી જાય છે. પિતૃ પક્ષમાં જાણો કયા કાર્યો કરવાથી પિતૃ પ્રસન્ન થાય છે.

પિતૃ માટે શું કરવું

પિતૃ પક્ષના દિવસે પૂર્વજોની આત્માની શાંતિ માટે દાન-પુણ્ય કરવું જોઈએ. આ દિવસે તેલ, સોનુ, ઘી, ચાંદી, ગોળ, મીઠું અને ફળનું દાન કરવું જોઈએ. આ દિવસે બ્રાહ્મણને જમાડવું જોઈએ. શ્રાદ્ધ પક્ષમાં દાનમાં તિથિ અનુસાર જ કરો. એવું કરવાથી પૂર્વજોનો આશીર્વાદ પ્રાપ્ત થાય છે.

પિતૃ પાસે ક્ષમા યાચના માંગો

જો તમે જાણ્યા-અજાણ્યામાં કોઈ ભૂલ કરી દો તો પિતૃ પાસે ક્ષમા મંગાવી જોઈએ. આ સ્થિતિમાં પોતાના પિતૃની પૂજા કરતા એમની એક તસ્વીર પર તિલક કરો. પિતૃની તિથિના દિવસે તલનો દીવો પ્રગટાવો અને એ દિવસે ગરીબોમાં ભોજન વેચો અને ભૂલ માટે ક્ષમાં માંગો. એવું કરવાથી પિતૃ પ્રસન્ન થશે અને આશીર્વાદ આપશે.

આ રીતે કરો પૂજા

જો તમારા કોઈ પૂર્વજ પૂર્ણિમાના દિવસે કોઈનું મૃત્યુ થયું છે તો એમનો શ્રાદ્ધ ઋષિઓને સમર્પિત કરો. આ દિવસે દિવંગતની તસ્વીર સામે રાખવા અને નિમિત્ત તર્પણ કરાવો. પિતૃની તસ્વીર પર ચંદનની માળા અને ચંદનનો તિલક લાગવો. એ ઉપરાંત પિતૃને ખીર ખવડાવો. આ દિવસે પિતૃના નામ પર પિંડ દાન કરવો અને પછી કાગડા, ગાય અને કુતરાને પ્રસાદ ખવડાવો. એનાથી પશ્ચાત બ્રાહ્મણોને ભોજન કરવો અને પછી પોતે ખાઓ.

સર્વ પિતુ શ્રાદ્ધ

આ દિવસે પૂર્વજોના પિંડ દાન અથવા શ્રાદ્ધ કરવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. સર્વ પિતૃના દિવસે પૂર્વજોને અર્પણ કરવામાં આવે છે, જેમનું અકાળે અવસાન થયું છે અથવા જેમની તારીખ જાણી શકાતી નથી.

શ્રાદ્ધમાં આ સાવચેતી રાખો

શ્રાદ્ધ દરમિયાન કોઈ શુભ કાર્ય કરવામાં આવતું નથી. આ દિવસે ડુંગળી, લસણ, માંસ અને માછલીનું સેવન ન કરવું જોઈએ. શ્રાદ્ધના દિવસે ઘરના દરેક સભ્યના હાથ દિવંગત આત્મા માટે દાનમાં આપવા જોઈએ. આ દિવસે કોઈ ગરીબ વ્યક્તિને ભોજન અર્પણ કરો અને તમારી ક્ષમતા મુજબ દાન કરો.

(અહીં આપેલી માહિતી ધાર્મિક માન્યતાઓ અને લોક માન્યતાઓ પર આધારિત છે, આ માટે કોઈ વૈજ્ઞાનિક પુરાવા નથી. સામાન્ય હિતને ધ્યાનમાં રાખીને અહીં રજૂ કરવામાં આવી છે.)

 


Spread the love
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here