તુલસી : જાણીલો તુલસીના પાન ખાવાની સાચી રીત કંઈ છે, ચાવીને કે ગળીને?

0
240
Spread the love
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  

આજના સમયમાં ખરાબ આહાર, અનિયમિત લાઈફસ્ટાઈલ, તણાવ અને શારીરિક પ્રવૃત્તિઓમાં બેદરકારીને કારણે લોકોને અનેક પ્રકારના રોગ થાય છે. ત્યારે તુલસીનું સેવન કરવામાં આવે છે. દરેક વ્યક્તિ જાણે છે કે તુલસીના પાન સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. લોકો ઘણી રીતે તુલસીનો ઉપયોગ કરે છે અને તુલસીનું સેવન પણ કરે છે.

પરંતુ આ દરમિયાન સવાલ એ છે કે તુલસી ખાવી કેવી રીતે યોગ્ય છે. જેમ ઘણા લોકો કહે છે કે આને ચાવવું ન ખાવું જોઈએ, કારણ કે તે દાંત બગાડી શકે છે. તે જ સમયે, કેટલાક ડોકટરો કંઈક અલગ કહી રહ્યા છે. આ સ્થિતિમાં ચાલો જાણીએ કે તુલસીના પાન ખાવાની સાચી રીત શું છે, તેના ફાયદા શું છે અને તેના વિશે શું કહેવામાં આવી રહ્યું છે. એ પણ જાણો કે ડોક્ટરો તેના વિશે શું કહે છે?

ફાયદા શું છે?

તુલસીના પાનમાં એન્ટી બેક્ટેરિયલ તત્વો હોય છે, જે ઉધરસ, શરદી જેવી સમસ્યાઓથી રાહત આપે છે અને શ્વસનતંત્રમાં સુધારો કરે છે. વળી તેમાં રહેલું એસિડ પાચનની સમસ્યાઓને દૂર કરે છે. તુલસીના પાનમાં રહેલ એડેપ્ટોજન તણાવ ઘટાડવાનું કામ કરે છે. તેના નિયમિત સેવનથી રક્ત પરિભ્રમણ સુધરે છે અને નર્વસ સિસ્ટમને રાહત મળે છે.

તુલસીના પાંદડા ખાવાથી માથાના દુખાવામાં પણ રાહત

આ સિવાય જો લોકોને એસિડિટી, ગેસ અને અપચો જેવી સમસ્યાઓ હોય તો પણ તુલસીના પાનના નિયમિત સેવનથી ઘણી રાહત મળી શકે છે. તે શરીરના પીએચ લેવલને પણ સંતુલિત કરે છે. તુલસીના પાન તમારા શરીરને ડિટોક્સ કરે છે અને મેટાબોલિક રેટ વધારે છે. તુલસીના પાન વજન ઘટાડવામાં પણ મદદરૂપ છે.

કેવી રીતે ખાવું જોઈએ?

રાત્રે ચારથી પાંચ તુલસીના પાનને સારી રીતે ધોઈને પાણી સાથે એક વાટકીમાં પલાળી રાખો. આ પેટને ખાલી પેટ પાણી સાથે ગળી લો. વાટકીનું પાણી પણ પીઓ. જો તમે પાંદડાને ગળી શકતા નથી તો આ રીતે પલાળેલું પાણી પીવો અને પાંદડાઓમાં થોડું વધુ પાણી ઉકાળો. આ પછી તેને ગાળીને ચાની જેમ પીવો. આ સિવાય તમે ચા બનાવીને પણ તેનું સેવન કરી શકો છો અથવા એવું કહેવામાં આવે છે કે તેને સીધું ગળી જવું જોઈએ, એટલે કે તેને ચાવવું જોઈએ નહીં.

તમારે કેમ ન ચાવવું જોઈએ?

એવું કહેવાય છે કે તુલસીના પાંદડામાં પારો અને આયર્નનું પ્રમાણ વધારે હોય છે, જે ચાવવાથી નીકળી જાય છે. આ ખનીજો તમારા દાંતને નુકસાન પહોંચાડે છે. આ સિવાય તુલસીના પાંદડા પણ પ્રકૃતિમાં સહેજ એસિડિક હોય છે અને આપણા મોઢામાં વાતાવરણ ક્ષારીય છે. જો તે નિયમિત ધોરણે વધુ માત્રામાં પીવામાં આવે તો તે દાંતને નુકસાન પહોંચાડે છે. તેથી તેને ચાવવાની સલાહ આપવામાં આવતી નથી.

કઈ રીત સાચી છે?

તમે આ વાત ઘણી વખત સાંભળી હશે કે તુલસીને ચાવવી ન જોઈએ. આની પાછળ એક ધાર્મિક કારણ પણ છે અને ધાર્મિક કારણોસર પણ લોકોને તુલસી ચાવવાની સલાહ આપવામાં આવતી નથી. પરંતુ, તમે એ પણ જોયું હશે કે તુલસીના પાંદડામાંથી કાઢવામાં આવેલો તાજો રસ મોઢાના ચાંદા માટે ઘરેલું ઉપાય તરીકે ઉપયોગમાં લેવાય છે એટલે કે તેનો રસ મોઢા માટે સારો છે. આવી સ્થિતિમાં તેને ચાવવું કેવી રીતે ખોટું હોઈ શકે.

આ સિવાય ઘણા અહેવાલોમાં ડોકટરો કહે છે કે ‘તે સાચું છે કે તુલસીમાં પારો હોય છે જે તમારા દાંતને ખરાબ કરી શકે છે, પરંતુ તે દાંત માટે ખરેખર હાનિકારક નથી. પારાથી થતા નુકસાનને લઈને કોઈ સંશોધન સામે આવ્યું નથી. તુલસીના પાંદડા દાંતના સડાનું કારણ બની શકે છે તે સાબિત કરવા માટે કોઈ નક્કર પુરાવા નથી. પરંતુ તેને માત્ર ગળી જવાની સલાહ આપવામાં આવે છે


Spread the love
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here