પૃથ્વીના સૂક્ષ્‍‍મ જીવો મંગળ પર ટકી શકે છે, નાસા અને જર્મન એરોસ્પેસ સેન્ટરના સંશોધકોનો દાવો છે

0
20
Spread the love
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  

મંગળમાં જીવનની સંભાવનાઓ શોધવા માટે વૈજ્ઞાનિકોએ વધુ એક મહત્વપૂર્ણ માહિતી મેળવી છે. તેમણે દાવો કર્યો છે કે પૃથ્વી પર જોવા મળેલા ઘણા સૂક્ષ્‍મ જીવો મંગળ પર થોડો સમય ટકી શકે છે. એક નવા અભ્યાસમાં વૈજ્ઞાનિકોને પણ આ ના મજબૂત પુરાવા મળ્યા છે. તેમનું કહેવું છે કે આ અભ્યાસ ભાવિ મંગળ મિશન માટે મહત્વપૂર્ણ સાબિત થઈ શકે છે.

યુએસ સ્પેસ એજન્સી નાસા અને જર્મન એરોસ્પેસ સેન્ટરના સંશોધકોએ અભ્યાસ માટે મંગળની સ્થિતિ સામે ટકી શકે તેવી કેટલાક સૂક્ષ્‍મ જીવોની ક્ષમતાનું મૂલ્યાંકન કર્યું હતું. આ માટે તેઓએ પૃથ્વીના વાતાવરણના બીજા મુખ્ય સ્તર પર સૂક્ષ્‍મ જીવો મોકલ્યા. એવું માનવામાં આવે છે કે ઊર્ધક્ષેત્ર અને મંગળના વાતાવરણની સ્થિતિ ઘણી સમાન છે.

માઇક્રોબાયોલોજીમાં ફ્રન્ટિયર્સ જર્નલમાં પ્રકાશિત આ અભ્યાસ અવકાશ મિશન માટે સૂક્ષ્‍મ જીવોના જોખમને સમજવામાં મદદ કરી શકે છે એટલું જ નહીં, પરંતુ આ સૂક્ષ્‍મ જીવો પૃથ્વી સિવાય મંગળમાં રહી શકે છે કે કેમ તેનો સ્રોત પણ શોધી શકે છે.

જર્મન એરોસ્પેસ સેન્ટરના અભ્યાસના મુખ્ય લેખકોમાંના એક માર્ટા ફિલિપા કોર્ટેસઓએ જણાવ્યું હતું કે, “બેક્ટેરિયા અને ફૂગ વિશે નવી માહિતી એકઠી કરવા માટે અમે અમારા પ્રાયોગિક સાધનોને ઊર્ધક્ષેત્રમાં મોકલવા માટે વૈજ્ઞાનિક ફુગ્ગાઓનો ઉપયોગ કર્યો હતો. તેમણે જણાવ્યું હતું કે અભ્યાસ દર્શાવે છે કે કેટલાક સૂક્ષ્‍મ જીવો, ખાસ કરીને કાળા મોલ્ડ ફૂગ (ફૂગ) ઉચ્ચ યુવી કિરણોત્સર્ગના સંપર્કમાં હોવા છતાં જીવંત છે. આનો અર્થ એ થયો કે ઘણા સૂક્ષ્‍મ જીવો ઊંચા તાપમાન અને તીવ્ર કિરણોત્સર્ગની સ્થિતિમાં પણ ટકી રહેવાની ક્ષમતા ધરાવે છે. સૌરમંડળના અન્ય ગ્રહોમાં જીવનની શોધ કરતી વખતે વૈજ્ઞાનિકોએ એ સુનિશ્ચિત કરવાની જરૂર છે કે તેઓ જે શોધી રહ્યા છે તે સૂક્ષ્‍મ પૃથ્વીનું નથી.

ઘણા સૂક્ષ્‍મ જીવો પણ મદદરૂપ થઈ શકે છે

જર્મન એરોસ્પેસ સેન્ટરના અભ્યાસના પ્રથમ લેખક કથરિના સેમેસે જણાવ્યું હતું કે, “આપણે એ જાણવાની જરૂર છે કે મનુષ્યો સાથે અવકાશમાં જતા સૂક્ષ્‍મ જીવો કોઈ વધારાના ટેકા વિના કેવી રીતે ટકી રહે છે.” આગામી મંગળ મિશને તેની સૌથી વધુ કાળજી લેવાની જરૂર છે, ખાસ કરીને કારણ કે આમાંના કેટલાક સૂક્ષ્‍મ જીવો અવકાશયાત્રીઓને બીમાર પણ બનાવી શકે છે. તેમણે ઉમેર્યું હતું કે, કેટલાક સૂક્ષ્‍મ જીવો અવકાશમાં સંશોધન માટે અમૂલ્ય સાબિત થઈ શકે છે. તેઓ અમને ત્યાં ખોરાક અને અન્ય ઘટકોના ઉત્પાદનમાં મદદ કરી શકે છે. પૃથ્વીથી દૂર હોવું ખૂબ જ જરૂરી છે.

આવા અભ્યાસો કરવામાં આવે છે

અમે માર્સબોક્સ દ્વારા ઊર્ર્ોસ્પયમાં સૂક્ષ્‍મ જીવો મોકલ્યા, કોર્ટેસાઓએ કહ્યું. માર્સબોક્સ એ એક પેલોડ છે જે મંગળના વાતાવરણ અનુસાર કૃત્રિમ રીતે પોતાને ઢાલ બનાવે છે. અભ્યાસમાં બહાર આવ્યું છે કે ઘણા સૂક્ષ્‍મ મંગળની પરિસ્થિતિઓને અનુકૂળ થઈ રહ્યા છે. તેથી તેઓ થોડા સમય માટે તીવ્ર કિરણોત્સર્ગ સાથે વાતાવરણમાં ટકી શક્યા હતા.


Spread the love
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here