હવે 2022માં ચંદ્રયાન-3નું થશે પ્રક્ષેપણ, જૂના ઓર્બિટરનો કરવામાં આવશે ઉપયોગ

0
18
Spread the love
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  

દેશમાં ત્રીજું અને મહત્વકાંક્ષી ચંદ્ર મિશન ચંદ્રયાન-3 આવનારા વર્ષના અંત સુધીમાં લોન્ચ થશે.

 • આ કારણે અનેક પરિયોજનાઓની શરુઆતમાં મોડું થયું છે
 • ગગનયાનના માનવરહિત મિશનું લોન્ચિંગ ડિસેમ્બરમાં
 • માનવ મિશન માટે દરેક ટેક્નિકને તપાસવામાં આવી રહી છે

આ કારણે અનેક પરિયોજનાઓની શરુઆતમાં મોડું થયું છે

ભારતીય અંતરિક્ષ અનુસંધાન સંગઠન(ઈસરો)ના પ્રમુખ કે સિવને જણાવ્યું કે કોરોના મહામારીના ચાલતા લોકડાઉનના કારણે ચંદ્રયાન 3 અનં દેશનું પહેલું માનવ અંતરિક્ષ મિશન ગગનયાન સહિત અનેક પરિયોજનાઓની શરુઆતમાં મોડું થયું છે.

આ 2022માં લોન્ચ કરી દેવામાં આવશે

સિવને કહ્યું ચંદ્રયાન-3માં ઘણું બધું ચંદ્રયાન -2 જેવું જ હશે. પણ આમાં કોઈ ઓર્બિટર નહીં હોય. જે ઓર્બિટર ચંદ્રયાન -2માં હતુ. તેનો જ ઉપયોગ ચંદ્રયાન 3 માટે કરવામાં આવશે. તેના પર કામ કરી રહ્યા છીએ. અમે આના માટે એક પદ્ધતિ વિક્સિત કરી રહ્યા છીએ અને આ 2022માં લોન્ચ કરી દેવામાં આવશે.

ચંદ્રયાન -2નું ઓર્બિટર સફળતાપૂર્વક પોતાનું કામ કરી રહ્યું છે

ચંદ્રયાન 2 આંધ્ર પ્રદેશના શ્રીહરિકોટા સ્થિત સતીશ ધવન અંતરિક્ષ કેન્દ્રથી 22 જુલાઈ 2019માં રવાના કરવામાં આવ્યું હતુ. 7 સપ્ટેમ્બર 2019એ આના લેન્ડર વિક્રમને ચાંદની સપાટી પર હળવે રહીને ઉતારવાનું હતુ. પણ ઝટકા સાથે ઉતર્યુ જેનાથી પ્રયત્ન સંપૂર્ણ રીતે નિષ્ફળ ન માની શકાય. જો કે ચંદ્રયાન -2નું ઓર્બિટર સફળતાપૂર્વક પોતાનું કામ કરી રહ્યું છે અને ઈસરોને આંકડા મોકલી રહ્યું છે.

ગગનયાનના માનવરહિત મિશનું લોન્ચિંગ ડિસેમ્બરમાં

સિવને જણાવ્યું કે ગગનયાન પરિયોજના હેઠળ દેશના પહેલા માનવરહિત મિશનને આ વર્ષે ડિસેમ્બરમાં મોકલવાનું કામ થઈ રહ્યું છે . આ મિશન મૂળ રુપથી ગત વર્ષ ડિસેમ્બરમાં લોન્ય કરવામાં આવવાનું હતુ. આ ગગનયાનની દિશામાં ઉલ્લેખનીય પગલું સાબિત થશે.

માનવ મિશન માટે દરેક ટેક્નિકને તપાસવામાં આવી રહી છે

ગગનયાન માનવ મિશનને 2022 સુધી લોન્ચ કરવામાં આવવુ જોઈએ. આ અંતર્ગત 3 ભારતીય અંતરિક્ષમાં મોકલવામાં આવશે. હાલમાં મિશન માટે ચાર પાયલટોને પસંદગી કરવામાં આવી છે. જેમાં રશિયામાં મોટુ પરિક્ષણ કરવામાં આવી રહ્યું છે. સિવનને જ્યારે ગગનયાન માનવ મિશનની લોન્ચિંગ અંગે પુછવામાં આવ્યું તો તેમણે કહ્યું કે પ્રદર્શન માટે ઘણી ટેક્નોલોજીની જરુર હોય છે. અમે નક્કી કર્યુ છે કે માનવ મિશન સમય પર રવાના થાય. જો કે આની પહેલા તમામ ટેક્નોલોજી પૂરી રીતે બેદાગ હોવી જોઈએ.


Spread the love
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here